© Copyright 1997- VnExpress.net, All rights reserved

® VnExpress giữ bản quyền nội dung trên website này.

 
Thứ năm, 11/6/2015 | 06:43 GMT+7
Thứ năm, 11/6/2015 | 06:43 GMT+7

Ngày vàng của điền kinh Việt Nam tại SEA Games

Trong ngày đại thắng của thể thao Việt Nam 10/6, điền kinh góp năm HC vàng, trong đó có chiếc HC vàng lịch sử ở nội dung 200m nam, cùng kỷ lục SEA Games và cú vượt chuẩn Olympic ở nội dung 400m rào nữ.
image photo  

Nguyễn Thị Huyền là người mở hàng cho ngày thi đấu vàng của điền kinh Việt Nam hôm 10/6 khi cô thi đấu xuất sắc ở nội dung 400m vượt rào nữ.

 
image photo  

VĐV này về nhất với thành tích 56 giây 15, phá kỷ lục SEA Games tồn tại suốt 20 năm qua - 56 giây 78 do VĐV người Thái Lan Srithoa Reawadee lập năm 1995 tại Manila (Philippines).

 
image photo  

Không những thế, Huyền còn vượt chuẩn B Olympic (56 giây 20), trở thành VĐV điền kinh Việt Nam đầu tiên đoạt vé dự Olympic 2016 tại Rio de Janeiro, Brazil.

 


Nguyễn Thị Huyền về nhất trên đường chạy 400m vượt rào nữ.

 
image photo  

Tin vui sau đó của môn điền kinh đến từ nội dung 10 môn phối hợp, khi Nguyễn Văn Huệ hoàn thành 10 phần thi với tổng điểm 7.232, nhiều hơn 167 điểm so với người đứng thứ hai Cid Jesson Ramil của Philippines.

 
image photo  

Sau sự phấn khích, Huệ cúi xuống hôn lên mặt đường piste, đầu hướng về đất mẹ Việt Nam.

 
image photo  

Niềm tự hào của Nguyễn Văn Huệ khi chạy mừng HC vàng với lá cờ đỏ sao vàng tung bay trên đầu. Người giữ kỷ lục SEA Games ở nội dung này cũng là một VĐV Việt Nam, Vũ Văn Huyện, với 7558 điểm lập tại Lào cách đây 6 năm.

 

 
image photo  

Sân trung tâm Singapore sau đó chứng kiến một thành công nữa của điền kinh Việt Nam khi Đỗ Thị Thảo về nhất trên đường chạy 800m nữ.

 
image photo  

Đỗ Thị Thảo cán đích với thành tích 02 phút 05 giây 22. Người đoạt HC đồng nội dung này là một đồng đội của cô, Vũ Thị Lý.

 


Đỗ Thị Thảo về nhất trên đường chạy 800m nữ.

 
image photo  

Ngay sau đó, trên đường chạy 800m nam, Dương Văn Thái giúp điền kinh Việt Nam đoạt chiếc HC vàng thứ tư trong ngày khi về nhất với thành tích 01 phút 51 giây 43.

 
image photo  

Đối thủ Philippines suýt soát vượt qua Thái ở những mét cuối cùng, nhưng vì cố rướn đầu qua đích, anh này ngã chúi người... Ảnh: Reuters.

 
image photo  

... rồi nằm vật ra sân trong nỗi thất vọng tột cùng.

 


Dương Văn Thái về nhất chỉ trong tích tắc nhanh hơn đối phương.

 
image photo  

Trên đường chạy 200 mét nam, nội dung cuối cùng điền kinh Việt Nam thi chung kết trong ngày, Lê Trọng Hinh (số 317) tăng tốc ngoạn mục ở những mét cuối.

 
image photo  

... để về đích thứ nhất với thành tích 20 giây 89. Ảnh: Reuters.

 
image photo  

Chiến công này đồng nghĩa với việc Lê Trọng Hinh trở thành VĐV Việt Nam đầu tiên trong lịch sử đoạt HC vàng chạy 200m nam ở một kỳ SEA Games. Ảnh: Reuters.
 

Tính đến thời điểm này, đội tuyển điền kinh Việt Nam đã giành được tổng cộng 7 HC vàng. Trong ngày 11/06, các VĐV tiếp tục thi đấu nhiều nội dung như 7 môn phối hợp của nữ, 110m rào nam - nữ, nhảy cao nam, nhảy ba bước nữ, 1500m nam - nữ và các cự ly tiếp sức, trong đó Đỗ Thị Thảo đang là đương kim vô địch SEA Games ở nội dung 1500m nữ.

 


Màn nước rút giúp Lê Trọng Hinh đi vào lịch sử thể thao Việt Nam tại SEA Games.

 

Bình Nam (từ Singapore)

 
 
Quốc gia HCV HCB HCĐ Tổng số
1 ThailandThailand 95 83 69 247
2 SingaporeSingapore 84 73 102 259
3 VietnamVietnam 73 53 60 186
4 MalaysiaMalaysia 62 58 66 186
5 IndonesiaIndonesia 47 61 74 182
6 PhilippinesPhilippines 29 36 66 131
7 MyanmarMyanmar 12 26 31 69
8 CambodiaCambodia 1 5 9 15
9 LaosLaos 0 4 25 29
10 BruneiBrunei 0 1 6 7
11 Timor-LesteTimor-Leste 0 1 1 2
Ngày Môn Vận động viên HC
11/6 Bơi (200 mét bơi ếch nữ) Nguyễn Thị Ánh Viên Vang
11/6 Điền kinh (4 x 400 mét tiếp sức nữ ) Nguyễn Thị Oanh - Nguyễn Thị Thủy - Quách Thị Lan - Nguyễn Thị Huyền Vang
11/6 Điền kinh (nhảy ba bước nữ) Trần Huệ Hoa Bac
11/6 Điền kinh (nhảy cao nam)  Đào Văn Thủy Bac
11/6 Điền kinh (4 x 400 mét tiếp sức nam ) Đào Xuân Cường - Lương Văn Thao - Lê Trọng Hinh - Quách Công Lịch Dong
11/6 Điền kinh (100m vượt rào nữ) Trần Thị Yến Hoa Dong
11/6 Bi sắt (đôi nữ) Ngô Thị Huyền Trân - Nguyễn Thị Thi Bac
11/6 Điền kinh ( 10.000 mét nữ) Phạm Thị Huệ Bac
11/6 Điền kinh ( 1.500 mét nữ) Nguyễn Thị Phương Bac
11/6 Điền kinh ( 1.500 mét nam) Dương Văn Thái Vang
11/6 Điền kinh (1.500m nữ) Đỗ Thị Thảo Vang
11/6 Bi sắt (đôi nam) Ngô Rom - Trần Thạch Lam Dong
11/6 Bắn súng (đồng đội nữ súng ngắn 25m)  Triệu Thị Hoa Hồng - Lê Thị Hoàng Ngọc - Phạm Thị Hà Dong
11/6 Đua thuyền (bốn người) Ngọc Đức - Minh Chính - Đặng Dũng - Quang Tùng Bac
11/6 Bắn súng (đồng đội nam 50m súng ngắn) Nguyễn Hoàng Phương - Hoàng Xuân Vinh - Trần Quốc Cường Bac
11/6 Rowing ( 500m đôi nam hạng nhẹ) Nguyễn Văn Tuấn - Nguyễn Văn Đức Bac
11/6 Bắn súng (50m súng ngắn hơi) Hoàng Xuân Vinh Vang
11/6 Rowing (đôi nam) Đàm Văn Hiếu - Nguyễn Đình Huy Vang
11/6 Rowing (đôi nữ) Lê Thị An - Phạm Thị Huệ Vang
11/6 Rowing ( 500m đôi nữ hạng nhẹ) Phạm Thị Thảo - Tạ Thanh Huyền Vang
11/6 Rowing ( 500m cá nhân nam) Nguyễn Văn Linh Vang
10/6 Bơi (400m tự do) Nguyễn Thị Ánh Viên Vang
10/6 Điền kinh (1500 m nam) Lâm Quang Nhật Vang
10/6 Điền kinh (200m nam) Lê Trọng Hinh Vang
10/6 Pencak Silat (biểu diễn) Hoàng Quang Trung Vang
10/6 Boxing (75kg nam) Trương Đình Hoàng Vang
10/6 Điền kinh (800m nam) Dương Văn Thái Vang
10/6 Điền kinh (800m nữ) Đỗ Thị Thảo Vang
10/6 Điền kinh (10 môn phối hợp) Nguyễn Văn Huệ Vang
10/6 Boxing (60 kg) Nguyễn Văn Hải Bac
10/6 Điền kinh (400m rào nam) Quách Công Lịch Bac
10/6 TDDC (xà đơn nam) Đinh Phương Thành Vang
10/6 Điền kinh (400m rào nữ) Nguyễn Thị Huyền Vang
10/6 TDDC (biểu diễn tự do) Phan Thị Hà Thanh Dong
10/6 TDDC (cầu thăng bằng) Đỗ Thị Vân Anh Bac
10/6 TDDC (cầu thăng bằng) Phan Thị Hà Thanh Vang
10/6 TDDC (nhảy chống) Hoàng Cường Bac
10/6 TDDC (nhảy chống) Lê Thanh Tùng Vang
10/6 TDDC (xà kép nam) Phạm Phước Hưng Dong
10/6 TDDC (xà kép nam) Đinh Phương Thành Vang
10/6 Boxing (hạng lông 51kg) Nguyễn Thị Yến Vang
10/6 Boxing (hạng gà 54kg) Lê Thị Bằng Vang
10/6 Billards&Snooker (Billards Anh) Nguyễn Thanh Bình, Nguyễn Trung Kiên, Phạm Hoài Nam Dong
9/6 Bi sắt (đôi nam nữ) Ngô Thị Huyền Trân, Trần Thạch Lam Bac
9/6 TDDC (cầu thăng bằng) Phan Thị Hà Thanh Vang
9/6 TDDC (vòng treo) Phạm Phước Hưng Bac
9/6 TDDC (vòng treo) Đặng Nam Vang
9/6 TDDC (nhảy ngựa) Lê Thanh Tùng Dong
9/6 TDDC (thể dục nhịp điệu) Phạm Phước Hưng Dong
9/6 Canoeing (K2 - 200m) Đỗ Thị Thanh Thảo, Vũ Thị Linh Dong
9/6 Canoeing (K1-200m nữ) Đỗ Thị Thanh Thảo Dong
9/6 Canoeing (C1 - 200m) Trương Thị Phương Vang
9/6 Billards & Snooker (Billards Anh đôi nam) Nguyễn Thanh Bình, Nguyễn Trung Kiên Dong
9/6 Billards & Snooker (Pool 9 bi cá nhân nam) Đỗ Hoàng Quân Dong
9/6 Billards & Snooker (Carom một băng) Mã Minh Cẩm Bac
9/6 Billards & Snooker (Carom một băng) Trần Phi Hùng Vang
9/6 Điền kinh (nhảy 3 bước nam) Nguyễn Văn Hùng Dong
9/6 Điền kinh (5.000m nam) Nguyễn Văn Lai Vang
9/6 Bơi (200m tự do nữ) Nguyễn Thị Ánh Viên Vang
9/6 Bơi (200m bướm nữ) Nguyễn Thị Ánh Viên Vang
9/6 Bơi (400m hỗn hợp nam) Trần Duy Khôi Dong
8/6 Wushu (tán thủ dưới 65kg nam) Nguyễn Văn Tài Vang
8/6 Wushu (tán thủ dưới 60kg nam) Hoàng Văn Cao Vang
8/6 Bóng bàn (đồng đội nam) Trần Tuấn Quỳnh, Đinh Quang Linh, Dương Văn Nam, Lê Tiến Đạt, Nguyễn Anh Tú Bac
8/6 Judo (trên 78kg) Trần Thúy Duy Dong
8/6 Boxing (45-48kg nữ) Lê Thị Ngọc Anh Dong
8/6 Boxing (46-49kg nam) Huỳnh Ngọc Tân Dong
8/6 Bơi (100 mét tự do) Nguyễn Thị Ánh Viên Bac
8/6 Bơi (200m ngửa nam) Trần Duy Khôi Bac
8/6 Bơi (50 mét ngửa) Nguyễn Thị Ánh Viên Dong
8/6 TDDC (cá nhân, nữ toàn năng) Phan Thị Hà Thanh Vang
8/6 Wushu (đao thuật nam) Nguyễn Mạnh Quyền Dong
8/6 Wushu (đao thuật nam) Trần Xuân Hiệp Vang
8/6 Bóng bàn (đồng đội nữ) Nguyễn Thị Nga, Mai Hoàng Mỹ Trang, Phan Hoàng Tường Giang) Dong
8/6 Nhảy cầu (cầu mềm 3m đôi nữ) Hoàng Lê Thanh Thủy, Ngô Phương Mai Dong
8/6 TDDC (toàn năng cá nhân nam) Phạm Phước Hưng Bac
8/6 TDDC (toàn năng cá nhân nam) Đinh Phương Thành Vang
8/6 Canoeing (K4-500m nữ) Nguyễn Thị Hải Yến, Đỗ Thị Thanh Thảo, Mã Thị Tuyết, Dương Thị Bích Loan) Dong
8/6 Canoeing (K1-500m nữ) Vũ Thị Linh Dong
8/6 Bi sắt (nam) Ngô Ron Dong
7/6 Whusu (trường quyền nữ) Dương Thúy Vi Dong
7/6 Judo (hạng 70-78kg) Nguyễn Thị Như Ý Vang
7/6 Wushu (biểu diễn nam quyền và nam côn nam) Phạm Quốc Khánh Bac
7/6 Bơi (200m hỗn hợp) Ánh Viên Vang
7/6 Bơi ( 200m ngửa) Ánh Viên Vang
7/6 Bơi (100m tự do nam) Hoàng Quý Phước Dong
7/6 Judo ( 81-90 kg nam) Trần Thương Dong
7/6 Judo (90-100kg) Đặng Hào Dong
7/6 Judo (dưới 63kg nữ) Nguyễn Thị Hương Dong
7/6  Billards & Snooker (Pool 9 bi đôi nam) Đỗ Hoàng Quân, Nguyễn Anh Tuấn Bac
7/6 Bắn súng (10m súng hơi ngắn cá nhân nữ) Nguyễn Minh Châu Dong
7/6 Wushu (thái cực kiếm nữ) Dương Thúy Vi  Vang
7/6 Bắn súng (10m súng hơi ngắn cá nhân nam) Trần Quốc Cường Vang
7/6 Billards Anh 500 Nguyễn Thanh Bình Bac
7/6 Bắn súng (10m súng hơi) Hoàng Xuân Vinh Dong
7/6 Wushu (côn thuật) Trần Xuân Hiệp Bac
7/6 Wushu (thái cực quyền) Trần Thị Minh Huyền Bac
7/6 Bắn súng (10m súng hơi ngắn đồng đội nam) Hoàng Xuân Vinh, Trần Quốc Cường, Nguyễn Hoàng Phương Vang
7/6 Điền kinh Hoàng Nguyên Thanh Dong
7/6 Điền kinh Hoàng Thị Thanh Dong
7/6 Đấu kiếm (kiếm chém đồng đội nữ) Bùi Thị Thu Hà, Nguyễn Thị Lệ Dung, Nguyễn Thị Thanh Loan, Nguyễn Thị Thủy Chung) Vang
6/6 Bơi (400m hỗn hợp nữ) Nguyễn Thị Ánh Viên Vang
6/6 Bơi (100m ngửa nam) Trần Duy Khôi Dong
6/6 Bơi (200m tự do nam) Hoàng Quý Phước Vang
6/6 Bơi (800m tự do nữ) Nguyễn Thị Ánh Viên Vang
6/6 Đấu kiếm (kiếm liễu đồng đội nữ) Đỗ Thị Ánh, Lê Thị Bích, Nguyễn Thị Hoài Thu Bac
6/6 Wushu (trường quyền nam) Trần Xuân Hiệp Dong
6/6 Judo (52-57 kg nữ) Nguyễn Thị Thanh Trâm Dong
6/6 Judo (73-81kg nam) Bùi Minh Quân Dong
6/6 Đi bộ (20 km nữ) Nguyễn Thị Thanh Phúc Vang
6/6 Đi bộ (20km nam) Võ Xuân Vinh Bac
6/6 Đi bộ (20km nữ) Phan Thị Bích Hà Dong
6/6 Đấu kiếm (kiếm ba cạnh, đồng đội nam) Nguyễn Phước Đến, Nguyễn Tiến Nhật, Nguyễn Văn Thắng Vang
6/6 Đấu kiếm (kiếm chém, đồng đội nam) Nguyễn Phước Đến, Nguyễn Tiến Nhật, Nguyễn Văn Thắng Vang
6/6 TDDC (đồng đội tự do nam) Lê Thanh Tùng, Hoàng Cường, Đinh Phương Thanh, Phạm Phước Hưng, Đặng Nam  Vang
6/6 Judo (52 kg nữ) Nguyễn Thị Thanh Thủy Vang
6/6 Bi sắt (nữ) Nguyễn Thị Thi Vang
6/6 Bắn súng (10m súng trường đồng đội nam)  Nguyễn Duy Hoàng, Đào Minh Ngọc, Nguyễn Văn Quân Dong
4/6 Đấu kiếm (kiếm chém nữ) Nguyễn Thị Lệ Dung Vang
4/6 Đấu kiếm (kiếm ba cạnh nữ) Trần Thị Len Vang
4/6 Đấu kiếm (kiếm liễu nam) Nguyễn Minh Quang Bac
4/6 Bóng bàn (đơn nữ) Mai Hoàng Mỹ Trang Dong
4/6 Bóng bàn (đơn nữ) Nguyễn Thị Nga Dong
3/6 Đấu kiếm (kiếm chém nam) Vũ Thành An Vang
3/6 Đấu kiếm (kiếm ba cạnh nam) Nguyễn Tiến Nhật Vang
3/6 Đấu kiếm (kiếm liễu nữ) Nguyễn Thị Hoài Thu Dong
3/6 Bóng bàn (đôi nam nữ) Mỹ Trang - Quang Linh Dong
2/6 Bóng bàn (đôi nam) Tuấn Quỳnh - Anh Tú Dong
Ngày 09/06/2015
Nội dung Bắt đầu Thông tin vòng
Canoeing nữ K1-500 m - Vũ Thị Linh 8:30 Nhóm 2
Bơi 50 m ngửa nữ - Nguyễn Thị Ánh Viên 8:30 Nhóm 3
Bơi 50 m tự do nam - Hoàng Quý Phước 8:30 Nhóm 1
Bắn súng 50 m trường nằm nữ - Lê Thị Anh Đào, Dương Thị Luyện, Nguyễn Thị Hằng 8:00 Vòng loại
Bơi bướm 200 m nữ - Nguyễn Thị Ánh Viên, Lê Thị Mỹ Thảo 8:00 Vòng loại
Bơi bướm 100 m nam - Hoàng Quý Phước, Phan Gia Mẫn 8:00 Vòng loại
Bơi tự do 200 m nữ - Nguyễn Thị Ánh Viên, Nguyễn Thị Diệu Linh 8:15 Vòng loại
Điền kinh 10 môn phối hợp - Nguyễn Văn Huệ, Nguyễn Huy Thái 9:00 Chạy 100 m
Chạy 100 m nữ - Nguyễn Thị Oanh, Lưu Kim Phụng 9:10 Vòng loại
Thể dục dụng cụ, nhảy ngựa nữ - Phan Thị Hà Thanh, Đỗ Thị Vân Anh 13:35 Vòng chung kết
Thể dục dụng cụ, nhảy ngựa nam - Đinh Phương Thành, Lên Thanhh Tùng 13:35 Vòng chung kết
Thể dục dụng cũ, xà lệch nữ - Phan Thị Hà Thanh, Đỗ Thị Thu Huyền 14:20 Vòng chung kết
Nhảy ba bước nam - Nguyễn Văn Hùng, Nguyễn Văn Mua 15:10 Vòng chung kết
Chạy 5000 m nam - Nguyễn Văn Lai, Đỗ Quốc Luật 15:35 Vòng chung kết
Chạy 5000 m nữ - Trương Thị Thúy Kiều 16:05 Vòng chung kết
 
 
totop